เกมแนวต่อสู้ ( Fighting Games ) ถือเป็นแนวเกมแรกที่นิยมในการจัดงานแข่งขันมากที่สุด พื้นฐานเกมแนวต่อสู้คือการที่ผู้เล่นจะต้องมาแข่งขันแบบ 1vs1 โดยที่ผู้เล่นจะสามารถเลือกตัวละครที่มีวิชาต่อสู้แตกต่างกันได้คล้ายกับเกมแนว MOBA เกมแนวนี้จึงไม่ค่อยซ้ำซาก และสามารถทำให้เกิดกลยุทธ์มากมายในการเอาชนะ ทำให้แนวเกมต่อสู้จึงยังคงเป็นที่นิยมมาจนถึงทุกวันนี้
แต่อีกหนึ่งเรื่องราวของเกมแนวต่อสู้ที่น่าสนใจคือมีอยู่หลายเกมที่อยู่กันมาตั้งแต่สมัยเกมตู้ และทุกวันนี้ก็ยังคงได้รับความนิยมให้จัดแข่งกันอยู่บ่อยครั้ง บทความนี้จึงขอพาไปดู 5 เกมต่อสู้ในตำนาน ที่อยู่ใน Esports นับตั้งแต่สมัยตู้เกม
1. The King of Fighters
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight1-1024x576.jpg)
The King of Fighters คือเกมต่อสู้จากค่ายเกมญี่ปุ่น SNK ซึ่งเป็นเกมที่ทาง SNK อยากจะนำตัวละครในเกมก่อนหน้าชื่อดังอย่าง Art of Fighting, Fatal Fury และอื่นๆ มาสู้กันในเกม The King of Fighters นี้ ตัวเกมมีจุดเด่นตรงที่ผู้เล่นจะไม่ได้เลือกตัวละครมาทำการต่อสู้ แต่ผู้เล่นจะต้องเลือกทีมที่มีถึง 3 ตัวละคร โดยการเล่นในแมตซ์นึง หากหลอดเลือดผู้เล่นหมดในรอบนั้นก็จะเปลี่ยนตัวละครที่อยู่ในทีมจนครบถึงจะชนะ และแพ้แมตซ์นั้นได้ ทำให้เกมได้รับกระแสค่อนข้างดีช่วงปลายยุค 90
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight3-1024x576.jpg)
หลังจาก The King of Fighters ปล่อยตัวเกมภาคที่สองในปี 1995 ก็ทำให้เกม The King of Fighters กลายเป็นเกมต่อสู้อันดับต้นๆ ของประเทศญี่ปุ่นขึ้นมาทันที เพราะในภาคใหม่นี้ได้เปิดโอกาสให้ผู้เล่นสามารถสร้างทีมแล้วเลือกตัวละครเองทั้ง 3 ได้ ทำให้ทาง SNK ทำเกม The King of Fighters ภาคต่อออกมาในทุกๆ ปี จนในปี 1998 เกม The King of Fighters 98 ก็นับเป็นภาคแรกที่ประสบความสำเร็จมากที่สุด และเป็นครั้งแรกที่เกม The King of Fighters ออกไปโด่งดังนอกประเทศญี่ปุ่น รวมทั้งในประเทศไทยก็เคยมีการตั้งตู้เกมภาคนี้ที่จอใหญ่มากตามห้างสมัยก่อน The King of Fighters 98 จึงนับเป็นภาคที่เริ่มมีการจัดแข่งขันกันทั่วโลก
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight2-1-1024x768.jpg)
ซีรี่ย์เกม The King of Fighters จึงถือเป็นเกมต่อสู้ในวงการ Esports อันดับต้นๆ นับตั้งแต่ยุคปลาย 90 จนถึงช่วงปี 2010 หลังจากนั้น เกมซีรี่ย์นี้ก็หายไปจากวงการเกมอย่างยาวนาน เนื่องจากทางค่ายเกม SNK ไปสนใจทำธุรกิจรูปแบบอื่นเสียมากกว่า ทำให้เกม The King of Fighters ภาคล่าสุดที่หายไปอย่างยาวนานก็พึ่งนำมาวางจำหน่ายในปี 2016 นี้ เราจึงไม่ค่อยได้เห็นเกม The King of Fighters ในงานแข่งขันเกมต่อสู้ใหญ่ๆ ในช่วงนี้ซักเท่าไหร่ เพราะกระแสของเกมที่หายไปเนิ่นนานนั้นเอง แต่ทางค่ายเกม SNK ก็ยังคงจัดแคมเปญในชื่อ SNK e-Sports Support Program โดยเป็นการสมทบทุนให้ผู้ที่อยากจะจัดงานแข่งเกมนี้ขึ้นมา
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight4.jpg)
2. Dead or Alive
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight5-1024x576.jpg)
Dead or Alive เป็นเกมต่อสู้ที่เกิดมาจากไอเดียสุดแปลก ของค่ายเกม Tecmo ที่อยากจะทำเกมต่อสู้โดยมีตัวละครผู้หญิงหน้าอกโต แต่งตัวยั่วยวนเป็นจุดขาย ไอเดียนี้ก็ถูกใช้มาตั้งแต่ภาคแรกที่อยู่ในสมัยตู้เกม และเครื่องเกมคอนโซลสุดฮิตในตอนนั้นอย่าง PlayStation 1 ซึ่งก็ได้กระแสตอบรับจากผู้เล่นมาโดยตลอด ทำให้เกม Dead or Alive ภาคหลังๆ ก็เริ่มที่จะมีตัวละครหญิงแบบที่ว่ามามากขึ้น และระบบต่างๆ อย่างฟิสิกส์หน้าอกเด้งได้ ก็ยิ่งทำให้เกมนี้เป็นที่สนใจในทางแปลกๆ จากเกมต่อสู้อื่น และถึงแม้เกม Dead or Alive จะไม่ได้เน้นทำเกมไปทางด้านการแข่งขันก็ยังมีคนนำเกมนี้ไปจัดแข่งในงานใหญ่ๆ อยู่ดี
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight6-1024x576.jpg)
แต่หลังจากที่เกม Dead or Alive เดินทางเข้ามาสู่ภาคที่ 6 พวกเขาก็พยายามลดจุดขายพวกนี้ลง เพื่อหันมาทำให้เป็นเกมการแข่งขันในรูปแบบ Esports มากขึ้น ทำให้ในช่วงหลังที่ผ่านมา เกม Dead or Alive 6 ก็ได้ไปจัดแข่งในงานเกมต่อสู้ใหญ่ที่สุดอย่าง evo 2019 และถึงแม้คอนเทนท์ยั่วยวนจะถูกลดน้อยลง เหล่าคนเล่นก็ยังคงรู้สึกว่ามันมีมากอยู่ดี
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight7-1024x576.jpg)
3. Mortal Kombat
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight8-1024x768.jpg)
Mortal Kombat ถือเป็นเกมต่อสู้ที่ติดเรทมากที่สุดแห่งวงการเกม ด้วยเกมการต่อสู้ที่มีเลือดสาดตลอดเวลา รวมทั้งท่าไม้ตายแต่ละตัวละครที่รุนแรงจนเห็นอวัยวะภายในร่างกายศัตรู จนกลายเป็นเกมแรกของโลกที่ทำให้ทุกเกมต้องมีเรทอายุมากำกับ ซีรี่ย์เกมนี้เริ่มมาโด่งดังมากที่สุดในภาคที่ 3 ที่วางจำหน่ายในปี 1995 จากการเป็นเกมต่อสู้ที่มีความลื่นไหลมากที่สุด ทำให้เกมภาคนี้จึงได้มีการนำมาจัดแข่งอยู่บ่อยครั้งจนถึงปัจจุบัน
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight9.jpg)
แต่หลังจากประสบความสำเร็จในภาคที่ 3 เกมซีรี่ย์ Mortal Kombat ก็กลับพยายามที่จะนำหน้าเทคโนโลยีเกมอื่นจนมากเกินไป อย่างการที่มันกลายเป็นเกมภาพสามมิติแล้วดันไม่สนุกเหมือนสมัยสองมิติ หรือจะมาจากการใส่ลูกเล่นให้ใช้อาวุธโจมตีได้ แล้วดันไปทำให้ระบบของเกมอย่างอื่นขัดเกลาได้ไม่ดีเท่าที่ควร เกม Mortal Kombat หลังจากนั้นจึงไม่ค่อยถูกนำมาจัดแข่ง แล้วยังทำให้ผู้สร้างเกมนี้เสียลิขสิทธิ์ไปอยู่กับทางค่าย Warner Bros แทน
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight10-1024x576.jpg)
แต่แล้ว Mortal Kombat ก็กลับกลายมาเป็นเกมต่อสู้ที่ฮิตอันดับต้นๆ อีกครั้งหลังจากที่ซีรี่ย์เกมนี้มาตกอยู่ในมือค่าย Warner Bros โดยเกม Mortal Kombat ภาคใหม่ที่วางจำหน่ายในปี 2011 สามารถทำให้เกมมีกราฟฟิคที่สวยงามทันสมัยกว่าเกมอื่นอย่างมาก เกมการเล่นก็ทำออกมาได้สนุกแบบสมัยภาค 3 รวมทั้งท่าไม้ตายของแต่ละตัวละครในรอบนี้ก็จะรุนแรงจนเห็นอวัยวะภายในของศัตรูที่สมจริงจนสยองกว่าเดิมอีก ซีรี่ย์เกม Mortal Kombat ในช่วงหลังจึงกลับมาถูกนำไปแข่งขันในงานเกมต่อสู้ใหญ่ๆ อีกครั้ง จนกลายเป็นเกมต่อสู้ที่นิยมมากที่สุดของฝั่งอเมริกา และยุโรป ในปัจจุบัน โดยมีนักแข่งเกมนี้ที่สามารถทำรายได้สูงสุดในการแข่งขันเกมต่อสู้เป็นอันดับ 1 จากทุกเกมอีกด้วย
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight11-1024x576.jpg)
4. Tekken
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight12-1024x768.jpg)
Tekken คือเกมต่อสู้ในช่วงเกมเป็นภาพสามมิติที่ทำออกมาได้เร้าใจคนเล่นมากที่สุด โดยเกม Tekken เริ่มมาโด่งดังในช่วงภาคที่ 2 ของเกม ที่มีการตลาดในฉบับตู้เกมสุดแปลกนั่นก็คือการที่ตัวละครใหม่ๆ ในเกมจะปลดล็อคประจำทุกสัปดาห์ ผู้ที่ชอบเล่นเกมต่อสู้จึงอยากจะไปหยอดเหรียญเล่นเกมนี้กันบ่อยครั้ง เพื่อจะดูว่าตัวละครใหม่ปลดล็อคหรือยัง แถมกว่าจะปลดล็อคตัวละครบทั้งหมดก็ใช้เวลาไปมากถึง 3 เดือนเลยทีเดียว ทำให้มีผู้เล่นที่ติดตามเกมนี้กันอยู่เป็นจำนวนมากในสมัยแรกๆ
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight13.jpg)
Tekken นับเป็นเกมต่อสู้ที่เบื่อยากมากในทางการแข่งขัน เพราะตัวละครนึงในเกมจะมีท่าคอมโบมากถึง 100 รูปแบบ การจะเล่นให้ชินแต่ละตัวจึงต้องใช้เวลานาน และในภาคนึงของเกมส่วนใหญ่ก็จะมีตัวละครให้เลือกใช้เยอะมาก ทำให้เกม Tekken จึงเป็นอีกหนึ่งเกมต่อสู้ที่อยู่ได้นานจนถึงทุกวันนี้ และยังเป็นเกมที่ไม่ว่าจะปล่อยภาคไหนออกมาก็ได้รับความนิยมมาโดยตลอด จนทำให้ซีรี่ย์นี้กลายเป็นเกมที่มีการจัดแข่งขันอันดับต้นๆ ทางฝั่งเอเชีย
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight14-1024x576.jpg)
5. Street Fighter
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight15-1024x576.jpg)
จบด้วยเกมต่อสู้ที่อยู่มานานมากที่สุดอย่าง Street Fighter ที่นับเป็นเกมแรกของโลกอีกด้วยที่ผู้เล่นจะสามารถเลือกตัวละครมาสู้กันได้หลากหลายตัว ซึ่งเป็นระบบที่อยู่ในเกม Street Fighter ภาคที่ 2 โดยเปิดให้เล่นผ่านเกมตู้ในปี 1991 ทำให้การบุกเบิกแนวต่อสู้ของเกมนี้เป็นที่โด่งดังอย่างมาก จนทำให้กลายเป็นเกมที่ประสบความสำเร็จอย่างรวดเร็วทั้งในทางฝั่งเอเชีย และยุโรป Street Fighter ถือเป็นซีรี่ย์เกมที่ทำเงินให้ค่ายเกมญี่ปุ่นอย่าง Capcom ได้เยอะมหาศาลเป็นเกมแรกก่อนที่จะสร้างเกมชื่อดังขึ้นมาอย่าง Resident Evil, Devil May Cry และ Monster Hunter ที่หลายคนในยุคนี้รู้จักกันเยอะ
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight16-1024x576.jpg)
Street Fighter ยังคงเป็นซีรี่ย์เกมที่ได้รับความนิยมในภาคต่อหลังจากนั้นเรื่อยมา แถมยังมีการทำออกมาเป็นเกมต่อสู้ที่ Crossover กับค่ายอื่นมากมาย ไม่ว่าจะเป็น SNK vs Capcom, Marvel vs Capcom และ Street Fighter x Tekken แต่แล้วเกม Street Fighter ก็มาถึงจุดตกต่ำมากที่สุดในภาคล่าสุด
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight18-1024x576.jpg)
Street Fighter V ที่วางจำหน่ายในปี 2016 กลับถูกวิจารณ์ไปในทางแง่ลบอย่างมาก เนื่องจากตัวละครในเกมภาคนี้มีไม่ถึง 10 ตัว แถมยังทำการขายตัวละครแยกในอนาคตที่มีราคาแพงอีก คอนเทนท์ในเกมก็มีน้อยจนแทบไม่มีอะไรทำ ซึ่งหลายคนก็คาดเดาว่าเหตุผลที่ Street Fighter V เป็นแบบนี้ก็เพราะ Capcom ในช่วงนั้นกำลังขาลงจนไม่เหลือทุนในการสร้างเกมใหม่ให้ออกมาดี แต่โชคยังดีที่ Capcom ก็สามารถหาเงินเข้ากระเป๋าได้จากเกมอื่นจนทำให้มีทุนมาปรับปรุงเกม Street Fighter V ภายหลังให้ดีขึ้น ปัจจุบันจึงกลายเป็นเกมต่อสู้แถวหน้าในชื่อ Street Fighter V: Arcade Edition ที่มาพร้อมกับตัวละครประจำซีรี่ย์นี้มากมาย และคอนเทนท์ที่เยอะเทียบเท่าเกมอื่น ทำให้เกม Street Fighter V เริ่มมีการจัดแข่งขันบ่อยขึ้นมาก จนทำให้ในรายชื่อนักแข่งเกมต่อสู้ที่ทำเงินสูงที่สุดจากทุกเกมได้มีนักแข่งเกมนี้ไปติดอยู่เป็นอันดับ 2 ด้วย
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2019/08/5fight19.jpg)
และนี้ก็คือ 5 เกมต่อสู้ในตำนานตั้งแต่สมัยตู้เกม หวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์ให้กับใครหลายๆ คนไม่มากก็น้อยเลยทีเดียว