DRX ทีม Valorant ชื่อดังของเกาหลีใต้ เก็บชัย 7 แมตช์รวด โดยไม่เสียเลยสักแมพในVCT Korea Stage 2 Challengers รอบแบ่งกลุ่ม
ผลงานของพวกเขายอดเยี่ยมตลอดทั้ง 5 สัปดาห์ โชว์ฟอร์มเหนือคู่ต่อสู้อย่างชัดเจน ก่อนคว้าแชมป์กลุ่มพร้อมผ่านเข้าสู่รอบเพลย์ออฟโดยไม่เสียเลยแม้แต่แมพเดียว
- ลาก่อน Jett! เมต้า Raze และ Chamber มาแรงใน VCT Stage 2
- ลุ้นหนัก! Sentinels ยังมีโอกาสเข้ารอบ Last Chance Qualifier
DRX ปิดฉากรอบแบ่งกลุ่มด้วยผลงานไร้เทียมทาน
![DRX](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/sites/3/2022/06/Valorant_DRX_VCTKoreaStage2Chall.jpg)
ก่อนหน้านี้ DRX โชว์คว้าชัยด้วยการไม่ใช้ Jett มาแล้ว โดยเลือกที่จะสร้างคอมพ์ใหม่ๆ หาทางเลือกที่จะใช้เอเจนท์ตัวอื่นๆ ในแมพที่หลายทีมนิยมใช้ Jett ซึ่งสูตรใหม่ของพวกเขาก็คือใช้ Fade เผยตำแหน่งศัตรู และความเร็วของ Neon
Fade กลายเป็นเอเจนท์ตัวโปรดของ DRX อย่างเช่นใน Ascent แมพที่พวกเขาพิคบ่อยที่สุด มักจะใช้สูตร Initiator สามตัว คือ Fade, Sova และ KAY/O แน่นอนว่าไม่มี Duelist และพวกเขายังใช้คอมพ์นี้กับ Breeze อีกด้วย
ขณะเดียวกัน Sentinel ของทีมอย่าง Yu “BuZz” Byung-chul ก็เป็นหนึ่งในผู้เล่นที่ผลงานดีสุดใน VCT Korea Stage 2 รอบแบ่งกลุ่ม โดยมีสถิติ K/D สูงสุดถึง 1.64 จากข้อมูลของ vlr.gg ขณะที่ Controller ของทีมอย่าง Kim “MaKo” Myeong-kwan ตามมาติดๆที่ 1.40
ไม่ต้องสงสัยเลยว่า DRX คือเต็งแชมป์ VCT Korea Stage 2 ตัวจริง พวกเขาคว้าแชมป์ทุกรายการ VCT ในเกาหลี ยกเว้น Stage 2 ปีก่อนที่ Nuturn Gaming ได้แชมป์ไปครอง
แน่นอนว่าถ้าพวกเขายังรักษาผลงานได้อย่างต่อเนื่อง หนึ่งในโควต้า Masters Copenhagen ในเดือนกรกฎาคมนี้ของเกาหลี ต้องเป็นของพวกเขาอย่างแน่นอน
อ่านเพิ่ม: VCT APAC Stage 2: โปรแกรม ผลการแข่ง ถ่ายทอด