ถ้าพูดถึงโปรเพลเยอร์หญิงเกม RoV ชื่อแรกที่หลายคนน่าจะผุดขึ้นมาในหัว คงจะเป็นใครไปไม่ได้นอกจาก Frozenkiss ซึ่งเธอเคยยืนหนึ่งเป็นโปรสาวเพียงคนเดียวจากไทยที่ผ่านเวทีการแข่งขันในทัวร์นาเมนต์ทางการระดับนานาชาติมาแล้ว
- JERSEY JOURNEY: ชุดแข่งอีสปอร์ตของ ITCITY BACON TIME
- ดาวดังเพียบ! การีนา จัดโชว์แมตช์ก่อนรอบรองฯ APL 2020
แนน – ฐายิกา สุวรากรกุล หรือ FZK Frozenkiss ผู้เล่นสาวสวยที่มีดีกรีการเล่นในระดับนานาชาติ ในรายการ Throne of Glory ที่ประเทศเวียดนาม เมื่อปี 2017 ในสมัยที่เธอยังเป็นโปรเพลเยอร์ในสังกัดของ Black Forest
และแม้ว่าทัวร์นาเมนต์ดังกล่าว BF จะต้องจอดป้ายเพียงแค่รอบแบ่งกลุ่ม แต่ทัวร์นาเมนต์ TOG 2017 ก็เรียกได้ว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้แฟนๆ RoV ทั้งในไทยและจากต่างประเทศ ได้รู้จักกับ Frozenkiss ก่อนที่เธอจะรับฉายาว่า “นางฟ้า RoV”
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2020/07/FZK-1024x576.jpg)
แน่นอนว่าหากพูดถึงการแข่งขันในทัวร์นาเมนต์ TOG ของทีม Black Forest อีกสิ่งหนึ่งที่หลายๆคนให้ความสนใจคงหนีไม่พ้น เสื้อ Hoodie ของทีม BF ที่ดูจะยิ่งทวีความเท่ขึ้นไปอีกเมื่อถูกเพลเยอร์สาวรายนี้สวมเสื้อขึ้นเวทีเพื่อทำการแข่งขันกับเหล่าเพลเยอร์ชายแบบไม่น้อยหน้า
และนอกจากความสวยงาม เสื้อ Hoodie ตัวนี้ ยังเปี่ยมไปด้วยความทรงจำมากมาย ซึ่ง Frozenkiss จะมาบอกเล่าเรื่องราวของเธอกับเสื้อตัวนี้ให้ทุกคนได้ฟังไปพร้อมๆกัน
ข้อมูล Esports Jersey
ทีม: Black Forest
ช่วงเวลาที่ใช้: 2017
วางจำหน่าย: 2017
ราคา: 1,200 บาท (พร้อมปักชื่อด้านหลังเสื้อ)
รายการแข่งขัน: Road to Glory 2017 – Throne of Glory 2017
ผู้ผลิต : –
สปอนเซอร์ : –
เกมที่ใช้แข่งขัน : RoV
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2020/07/FZK-3.jpg)
FZK เริ่มต้นเส้นทางการเป็นนักแข่งกับ Black Forest ตั้งแต่ยุคแรกของเกม RoV เมื่อ 3 ปีก่อน ซึ่งในยุคนั้น BF ยังไม่ได้มีเสื้อ Jersey สำหรับแข่งขัน แต่เริ่มจากเสื้อยืดธรรมดาๆเท่านั้น ก่อนที่ทางทีมจะได้ผลิตเสื้อ Hoodie มาใช้สำหรับใส่แข่งขันและวางขายให้กับแฟนๆที่อยากจับจองในราคา 1,200 บาท โดยสามารถปักชื่อในด้านหลังของเสื้อได้ด้วย
เสื้อตัวนี้ถูกสวมใส่ในการแข่งขันครั้งแรก ในทัวร์นาเมนต์ Road to Glory 2017 เพื่อเฟ้นหา 2 ตัวแทนจากประเทศไทย ไปแข่งขันต่อในรายการ Throne of Glory ที่ประเทศเวียดนาม
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2020/07/FZK-2-1024x683.jpg)
โดยรายการนี้ BF ถือเป็นอีกทีมที่เรียกเสียงฮือฮาจากแฟนๆ RoV ได้เป็นอย่างดี เพราะแม้ว่าจะต้องออกสตาร์ตจากสายล่าง พวกเขายังเป็นทีมที่มีเพลเยอร์หญิงอย่าง Frozenkiss ลงแข่ง ซึ่งเธอได้แสดงให้เห็นถึงสกิลเพลย์ที่ไม่แพ้ผู้ชาย และมีส่วนสำคัญในการพาทีมผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศได้สำเร็จ แต่สุดท้ายก็มาพ่ายต่อ Bacon Time 1-3 เกม ทำให้ Black Forest ได้แค่รองแชมป์ แต่ก็ยังได้สิทธิ์เป็น 1 ใน 2 ทีม ที่ได้ไปแข่งขันต่อที่ประเทศเวียดนาม ร่วมกับ Bacon Time
หลังจากนั้นเสื้อตัวนี้ได้ปรากฎต่อสายตาแฟนๆต่างประเทศในการแข่งขันรายการ Throne of Glory 2017 ที่เวียดนาม ทัวร์นาเมนต์ระดับนานาชาติครั้งแรกของเกม RoV แต่ผลการแข่งขันของ BF ในรายการนี้กลับไปได้ไม่ไกลนัก หลังแพ้รวด 3 นัดในรอบแบ่งกลุ่ม โดยพ่ายให้กับ AHQ RED 1-2, แพ้ Saigon Phatom 0-2 และ แพ้ Monster Shield 1-2 ทำให้ทีมต้องยุติเส้นทางไว้ที่รอบแบ่งกลุ่มเท่านั้น
“สำหรับเสื้อตัวนี้ ต้องบอกเลยว่ามีความทรงจำดีๆมากมายเลยค่ะ และภูมิใจมากๆที่ครั้งหนึ่งเคยได้สวมเสื้อตัวนี้ขึ้นเวทีการแข่งขัน และได้เป็นตัวแทนประเทศไทย มันเหมือนกับความฝันที่ไม่เคยคิดว่าจะเกิดขึ้นจริงเลยค่ะ” FZK กล่าว
อย่างที่”นางฟ้าRoV” ได้กล่าวไปว่าเสื้อตัวนี้ถือเป็นความภูมิใจที่ครั้งหนึ่งในชีวิต เธอเคยได้ลงแข่งขันร่วมกับเพลเยอร์ผู้ชายในทัวร์นาเมนต์ระดับประเทศ และหลังจากนั้นก็ยังไม่เคยมีผู้เล่นหญิงไทยคนไหนที่เคยไปถึงจุดเดียวกับที่เธอเคยผ่านมาแล้วอีกเลย
![](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/wp-content/uploads/sites/3/2020/07/FZK-4-1024x683.jpg)
เสื้อ Hoodie Black Forest ตัวนี้นอกจากจะเปี่ยมไปด้วยความทรงจำมากมายในยุคแรกของวงการ RoV แล้ว ยังเรียกได้ว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้เพลเยอร์สาวสวยอย่าง Frozenkiss กลายเป็นไอคอนขวัญใจแฟนๆที่ยังคงติดตามผลงานของเธอจนถึงทุกวันนี้
สำหรับใครที่อยากติดตามผลงานของเธอก็สามารถไปดูเธอสตรีมเกมได้ที่เพจ FZK Frozenkiss