DRX ทีมแกร่งในศึก VALORANT Champions Tour 2023: Pacific League เป็นทีมแรกที่การันตีผ่านเข้ารอบเพลย์ออฟหลังทำผลงานได้อย่างสุดยอด
DRX ผ่านเข้ารอบไปก่อนแม้ยังเหลืออีก 2 แมตช์
โดยทีมจากเกาหลีใต้ที่ก่อนหน้านี้มีสถิติชนะรวดเพิ่งเอาชนะ DetonatioN FocusMe หนึ่งเดียวในลีกที่ยังไม่เคยเอาชนะใครได้ไปด้วยสกอร์ 2-0 แมพ ทำให้พวกเขาเป็นทีมเดียวในลีกที่มีสถิติ 7-0 (ชนะ 7 แพ้ 0) ทำให้กลายเป็นทีมแรกที่ผ่านเข้ารอบเพลย์ออฟทั้งที่เหลือการแข่งขันอีก 2 นัด
ส่วน VCT EMEA ได้สองทีมแรกที่ผ่านเข้ารอบเพลย์ออฟได้แก่ FNATIC และ Natus Vincere ส่วน VCT America ก็ได้ LOUD และ Cloud9 ที่ผ่านเข้ารอบเพลย์ออฟไปก่อนทีมอื่นๆแล้วเช่นกัน
- d3ffo พลาดประเดิมศึกแรกในลีกจีน หลังประสบปัญหาวีซ่า
- Disguised Toast และ yay ออกโรงขอโทษแฟนๆ หลังฟอร์มหืดใน NA Challengers
ในขณะที่ Talon esports ตัวแทนจากไทยยังพอมีหวังที่จะผ่านเข้ารอบ โดยมีเงื่อนไขว่าจะต้องเอาชนะโปรแกรมที่เหลือให้หมดโดยจะพบกับ Rex Regum Qeon คู่แข่งโดยตรงของพวกเขา และ DetonatioN FocusMe ที่ยังไมชนะใคร ขณะเดียวกันก็ต้องลุ้นให้ Rex Regum Qeon แพ้ Paper Rex และลุ้นให้ Team Secret แพ้ DRX และ Global Esports
อ่านเพิ่ม: Shroud โชว์เก็บ ACE แบบสุดโหดใน Valorant Premier Beta