นักแข่งบรรดาทีมจากศึก VALORANT Challengers 2023: Thailand Split 1 ต่างโหวตให้ Pearl เป็นแมพที่พวกเขาไม่ชอบมากที่สุด โดยให้ความเห็นไปทางเดียวกันว่า เล่นยาก
Pearl เพิ่งเปิดตัวเข้าสู่เกมเมื่อเดือนมิถุนายน 2022 พร้อมกับแพตช์ 5.0 และเข้าสู่โหมดจัดอันดับในช่วงเดือนกรกฏาคม ปีเดียวกัน ในแผนที่นี่จะแบ่งออกเป็นสามเลน ได้แก่ ฝั่งโจมตี เลนกลาง และฝั่ง B โดยฝั่ง A และส่วนตรงกลางของแผนที่มีมุมอับมากมาย ในขณะที่ฝั่ง B ของแผนที่มีทางเดินที่กว้างขวางตั้งแต่ B Ramp ไปจนถึง B Screen
ขณะเดียวกัน Pearl เป็นหนึ่งในแผนที่ของ Valorant ที่ไม่มีสลิง หรือประตูเทเลพอร์ตเช่นเดียวกับ Haven ซึ่งหมายความว่าจะไม่มีทางลัดสำหรับการโยกไซต์ ซึ่ง Pearl จะเป็นแผนที่ที่ผู้เล่นต้องคิดอยู่ตลอดว่าตอนไหนควรจะเคลื่อนที่ไปรอบแผนที่
- VCT Lock/In Brazil: ตารางการแข่งขัน ทีม และช่องทางการรับชม
- เปิดโปรแกรมแมตช์แรกทุกคู่ใน VCT Lock In Brazil
โปร Valorant ไทย เผยเหตุผลไม่ชอบ Pearl
![โปร Valorant เผยเหตุผลไม่ชอบ Pearl](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/sites/3/2022/10/Valorant_Pearl_Map_Overview-1024.jpg)
โดยทาง Valorant Esports Thailand ได้ทำคลิปสัมภาษณ์นักแข่งไทยว่า แมพไหนที่พวกเขารู้สึกไม่ชอบมากที่สุด ซึ่งส่วนใหญ่เห็นตรงกันว่าเป็นแผนที่ Pearl
บรรดาผู้เล่นอย่าง JAIGRAYRAY(Thailand Attitude), SPINO(Gelida Esports) รวมถึง b3ta จาก MiTH ต่างบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า สิ่งที่ทำให้พวกเขาไม่ชอบ Pearl เป็นเพราะเล่นยาก โดยหากไม่ได้เป็นทีมที่เล่นด้วยกันมาก่อน ก็จะยิ่งทำให้เล่นได้ยากขึ้น
อ่านเพิ่ม: Valorant: จัดอันดับทีมสุดแกร่งในศึก VCT Lock In Brazil