ทีมระบำใต้น้ำไทย ส่งทีมเข้าร่วมการแข่งขันระบำใต้น้ำ ประเภท Team Free Routine ในศึก เอเชียน เกมส์ 2022 ครั้งที่ 19 ที่ประเทศจีน
ไฮไลท์ของการแข่งครั้งนี้อยู่ที่การเลือกธีมชุดของทีมไทย เมื่อพวกเขาเลือกใส่ชุดว่ายน้ำที่มาในดีไซน์กลุ่มแสงอุษาจากเรื่องนารูโตะ ซึ่งเป็นองค์กรที่รวมเหล่าร้ายของนินจาแยกตัวจากหลายหมู่บ้านมารวมตัวดันเพื่อตามล่าหาสัตว์หาง โดยชุดของไทยเรียกได้ว่า สร้างความฮือฮาทีเดียว โดยเฉพาะแฟนๆ นารูโตะที่ได้เห็นการนำชุดแสงอุษามาสร้างสรรค์ในการแข่งขัน เอเชียน เกมส์ หนนี้
- Sportlyze: บริษัทวิเคราะห์อีสปอร์ตที่จะพา AI คนไทยไปตลาดโลก
- จัดอันดับเพลง Worlds ของ League of Legends
แก๊งระบำใต้น้ำแสงอุษาได้ใจแฟนๆ ชาวไทย
![แก๊งระบำใต้น้ำแสงอุษาได้ใจแฟนๆ ชาวไทย](https://cdn.oneesports.co.th/cdn-data/sites/3/2023/10/387543883_336136698826283_2479664376403238860_n-1024x722.jpg)
สำหรับนักกีฬาระบำใต้น้ำทีมชุดนี้ ประกอบด้วย พงศ์พิมพร พงศ์สุวรรณ, สุพิชญา ทรงพันธุ์, วรนันท์ ตุ้มฉาย, กันตินันท์ อดิศัยสิริบุตร, จิณห์นิภา อดิศัยสิริบุตร, นันท์นภัส ดวงประเสริฐ, จันทรัสม์ จารุประดิษฐ์เลิศ, ปัฌรวี ชยวรารักษ์, ชาลิสา สินสวัสดิ์ และ นิชาภา ตะเคียนนุช
อย่างไรก็ตามดีเป็นที่น่าเสียดาย เพราะทีมระบำใต้น้ำไทย คว้าเพียงอันดับ 8 ในประเภท Team Free Routine หลังทำคะแนนรวมได้ 476.6427 ส่วนเหรียญทองเป็นของทีมชาติจีนที่ทำคะแนนได้ 868.9676 ขณะที่เหรียญเงินเป็นของทีมชาติญี่ปุ่น และเหรียญทองแดงเป็นของทีมชาติคาซัคสถาน